Luật giao thông
 
Xe ô tô chạy quá tốc độ 40km có phải thi lại luật?
Thứ Sáu, 24/01/2014 09:08
Tôi điều khiển xe ô tô lưu thông trên đường cao tốc thì bị CSGT ra hiệu lệnh dừng xe kiểm tra. Sau đó, CSGT thông báo lỗi vi phạm chạy quá tốc độ cho phép 40km.
Hỏi: 
Tôi đang điều khiển xe ô tô lưu thông trên đường cao tốc thì bị CSGT ra hiệu lệnh dừng xe kiểm tra. Sau đó, CSGT thông báo lỗi vi phạm chạy quá tốc độ cho phép 40km (80/120km/h) và yêu cầu lập biên bản. Xin hỏi trong trường hợp này, tôi sẽ bị xử lý thế nào?

Mạc Văn Nguyên (Quận Hoàng Mai, Hà Nội)
Xe ô tô chạy quá tốc độ 40km có phải thi lại luật?_vovgiaothong
Ảnh minh họa
Trả lời: 
Theo quy định tại Điểm a, Khoản 7, Điều 5 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ - đường sắt, xe ô tô của bạn chạy quá tốc độ quy định trên 35km/h thì sẽ bị phạt tiền từ 7.000.000 - 8.000.000 đồng, đồng thời tước quyền sử dụng GPLX 60 ngày. Đối với lỗi này cán bộ, chiến sỹ CSGT trực tiếp trong ca tuần tra kiểm soát, xử lý vi phạm giao thông sẽ tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính, sau đó in bản ảnh ghi hình ảnh chạy quá tốc độ kẹp vào hồ sơ, đồng thời tạm giữ GPLX…Trong thời gian 7 ngày cơ quan CSGT ra quyết định xử lý vi phạm đối với lỗi nêu trên.

Người vi phạm sau thời gian hẹn mang biên bản đến Trụ sở CSGT nơi xe ô tô vi phạm. Sau đó, người vi phạm đi kho bạc nộp phạt theo quy định. Sau 60 ngày hết thời hạn tước GPLX, cơ quan lập biên bản phải trả GPLX cho người vi phạm.

Luật hiện hành quy định đối với lỗi trên, người điều khiển phương tiện không phải thi lại Luật GTĐB như trước kia, mà chỉ bị xử lý vi phạm hành chính phạt tiền.
Theo Giao thông Vận tải
Tags:
Họ Tên

Email

Tiêu đề

Mã xác nhận
capkey
 
Nội dung ý kiến
Các bài viết mới hơn:
Các bài viết khác cùng chuyên mục:
Radio
Radio Việt Nam
Talksport - Radio Việt Nam
VOV báo giấy
Dịch vụ RadioVietnam
365 ngày hạnh phúc
PhotoKing
Benh Vien Mat Viet Nga
Cát tường